Nội dung hỏi/đáp
Họ và tên: Nguyễn Thị Hồ Thu Uyên
Địa chỉ:     Đức Chánh - Mộ Đức - Quảng Ngãi
Email:       uyennguyen22092001@gmail.com
Nội dung hỏi:

 

Em năm nay học sinh lớp 10 có được cởi xe gắn máy dưới 50cc không cần bằng lái không vậy các chú ? Nếu được cần giấy tờ gì nữa không cac chú ? Mong mấy chú sẽ trả lời sớm và cháu sẽ vô cùng cảm ơn nhiều85

Trả lời:

Chào cháu Uyên, trường hợp cháu hỏi pháp luật quy định như sau:

Về điều kiện để được điều khiển xe gắn máy khi tham gia giao thông, pháp luật quy định theo độ tuổi, không xác định bằng cấp học. Theo đó người dưới 16 tuổi không được điều khiển bất cứ loại xe gắn máy nào khi tham gia giao thông. Nếu cháu học lớp 10 và đủ 16 tuổi trở lên (đã qua sinh nhật lần thứ 16) thì được phép điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3, cụ thể:

Theo quy định của Luật giao thông đường bộ, cụ thể tại Điểm a Khoản 1 Điều 60 đã quy định “Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3”. Như vậy nếu cháu đã đủ 16 tuổi thì cháu mới được phép lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3.”

Còn vấn đề mang theo các loại giấy tờ khi điều khiển phương tiện giao thông cũng được Luật Giao thông đường bộ quy định rõ tại khoản 2 Điều 58, Cụ thể: “Người lái xe khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải mang theo các giấy tờ sau: Giấy đăng ký xe; Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới theo quy định; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe ô tô theo quy định; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”.

Như vậy, trong trường hợp cháu đã đủ 16 tuổi khi lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 tham gia giao thông cháu cần phải mang theo Giấy đăng ký xe và  Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

 

 
Họ và tên: Bạn đọc
Địa chỉ:     TP Quảng Ngãi
Email:       thuyttd@ict-quangngai.gov.vn
Nội dung hỏi:

Tôi thấy nhiều thanh niên đến cửa hiệu dán đề can xe máy thay đổi lại màu sơn xe theo ý thích. Việc thay đổi màu sơn như vậy có vi phạm không? Nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào?

Trả lời:

Tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 55, Luật GTĐB 2008 quy định: “Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. 

Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

Như vậy, việc thay đổi màu sơn xe theo ý thích là vi phạm quy định pháp luật, khi bị CSGT phát hiện, chủ phương tiện sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Cụ thể, Điểm a, Khoản 1, Điều 30 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 - 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe.

Luật sư Nguyễn Văn Thành
Giám đốc Công ty Luật Huy Thành - Hà Nội
theo giaothongvantai
 
THÔNG TIN CẦN BIẾT
CAMERA GIAO THÔNG
TIỆN ÍCH
Thăm dò ý kiến
Bạn thấy giao diện website này như thế nào?
Rất đẹp
Đẹp
Bình thường
Xấu
LIÊN KẾT WEB
Thống kê truy cập
Hôm nay: 53
Hôm qua: 217
Tuần này: 270
Tuần trước: 1,705
Tháng này: 62,913
Tháng trước: 53,847
Tổng lượt truy cập: 743,893
Số người online: 129

Bản quyền © 2014 thuộc Ban An toàn giao thông tỉnh Quảng Ngãi

Người chịu trách nhiệm: Hà Hoàng Việt Phương - Phó Trưởng Ban

    SĐT: 055.3829827;  Fax: 055.3711554;   Email: atgt.qng@gmail.com

Địa chỉ: 39 Hai Bà Trưng - Thành phố Quảng Ngãi

Phát triển bởi Trung tâm công nghệ Thông tin và Truyền thông Quảng Ngãi